Thông Báo: Thực hiện theo quyết định số 17/2014/QĐ-UBND của UBND thành phố Hồ Chí Minh ngày 09/5/2014. Kể từ ngày 01/6/2014 Bệnh viện Nhi đồng 2 sẽ áp dụng mức giá viện phí mới theo thông tư liên tịch số 04/2012/TTLT-BYT-BTC.

Bấm vào hình để xem kích thước thật

Uống kháng sinh bé bị tiêu chảy ?

Ngày đăng:  30/04/2011

 
Lượt xem: 8442

Câu hỏi:

 

Chào Bs. Cho tôi hỏi về bé nhà tôi như sau: Bé gái 4 tháng tuổi sau khi đi khám ở BvNhi đồng 2 về. Bs Kết luận cháu bị viêm đường hô hấp trên và cho kháng sinh để uống. Sauk hi uống kháng sinh cháu đi tiêu nhiều lần torng ngày. Khoảng từ 7 đến 9 lần. Phân có màu hơi giống màu thuốc đã uống và bị sệt chứ không lỏng. Vậy cháu có đang bị tiêu chảy không? Mong tư vấn giúp.

Nguyễn Ngọc Trí

Trả lời:

      Rối loạn tiêu hoá là căn bệnh dễ gặp phải ở những trẻ dùng thuốc kháng sinh trong thời gian dài. Kháng sinh không chỉ tiêu diệt vi khuẩn có hại mà còn diệt luôn cả vi khuẩn có lợi trong hệ tiêu hoá của trẻ, gây mất cân bằng hệ thống vi khuẩn đường ruột (còn gọi là " loạn khuẩn ruột" ), dẫn đến rối loạn tiêu hoá. Với các biểu hiện mô tả như trên, cháu có thể bị rối loạn tiêu hoá do ảnh hưởng từ việc sử dụng thuốc kháng sinh. Các triệu chứng này thường sẽ hết khi ngưng kháng sinh. Bạn có thể cho cháu uống thêm men vi sinh (Probio, Bioflora..)

Thân mến.

Trả lời bởi: Ths.Bs.Diệu Vinh - Khoa Tiêu Hóa

[Trở về]

Các tin khác